Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Cho chứng từ phát hiện đã sử dụng phạt thế nào?


Cho chứng từ phát hiện đã sử dụng thì bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 4 Điều 32 Nghị định 109/2013/NĐ-CP

Câu hỏi:
Thưa luật sư, ở doanh nghiệp tôi có trường hợp cho chứng từ mà phát hiện được là đã qua sử dụng, xin hỏi luật sư, trường hợp này xử phạt thế nào? rất mong luật sư tư vấn giúp tôi, cảm ơn luật sư!


Luật sư tư vấn:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

(ảnh minh họa)
 
Theo thông tin bạn cung cấp bạn không nói rõ việc cho chứng từ thì trong chứng từ đó có ghi số tiền là bao nhiêu, căn cứ tại Khoản 4 Điều 32 Nghị định 109/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn, thì việc lập biên bản xử lý đối với trường hợp cho hóa đơn mà phát hiện là đã sử dụng thì phụ thuộc vào số tiền ghi trong chứng từ là bao nhiêu, để áp dụng mức phạt phù hợp, theo đó:
 Trường hợp cho, bán chứng từ phát hiện đã sử dụng thì bị phạt như sau:
+ Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến dưới 2.000.000 đồng đối với mỗi số chứng từ có số tiền ghi trong chứng từ dưới 2.000.000 đồng;
+ Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến dưới 4.000.000 đồng đối với mỗi số chứng từ có số tiền ghi trong chứng từ từ 2.000.000 đến dưới 5.000.000 đồng;
+ Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến dưới 8.000.000 đồng đối với mỗi số chứng từ có số tiền ghi trong chứng từ từ 5.000.000 đồng trở lên.
Như vậy, đối với hành vi cho chứng từ phát hiện ra đã sử dụng thì bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 4 Điều 32 Nghị định 109/2013/NĐ-CP.
Căn cứ pháp lý
Khoản 4 Điều 32 Nghị định 109/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn.
Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!
 

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí