Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Đăng ký ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN được quy định ra sao?


Đăng ký ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN được quy định cụ thể và chi tiết tại Nghị định 166/2016/NĐ-CP.

Câu hỏi:
Chào luật sư! Tôi có một vấn đề muốn hỏi luật sư như sau: Hiện tại, công ty tôi có đăng ký sử dụng dịch vụ I-VAN để tham gia bảo hiểm xã hội cho nhân viên. Tuy nhiên, bây giờ công ty tôi không muốn dùng dịch vụ này nữa. Vậy mong luật sư tư vấn giúp tôi thủ tục ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN theo đúng quy định pháp luật? Tôi cảm ơn!
Luật sư tư vấn:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật Lao động đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:
Ảnh minh họa
Quy định về đăng ký ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN.
Theo Điều 29 Nghị định 166/2016/NĐ-CP có quy định về việc đăng ký ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN như sau:
1. Cơ quan, tổ chức, cá nhân tham gia giao dịch điện tử trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội muốn ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN phải lập Tờ khai đăng ký ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN theo Mẫu số 06/NG-IVAN tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và gửi bản điện tử đến Tổ chức I-VAN; Tổ chức I-VAN chuyển đến Cổng thông tin điện tử của Bảo hiểm xã hội Việt Nam chậm nhất là 02 giờ, kể từ khi nhận được Tờ khai đăng ký ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN.
2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được Tờ khai đăng ký ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN, Bảo hiểm xã hội Việt Nam gửi thông báo xác nhận ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN đến cơ quan, tổ chức, cá nhân tham gia giao dịch điện tử trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội qua Tổ chức I-VAN đang cung cấp dịch vụ.
3. Trong thời hạn 02 giờ, kể từ khi nhận được thông báo xác nhận ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN của Bảo hiểm xã hội Việt Nam, Tổ chức I-VAN gửi thông báo cho cơ quan, tổ chức, cá nhân tham gia giao dịch điện tử trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội.
4. Kể từ thời điểm nhận được thông báo xác nhận ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN, cơ quan, tổ chức, cá nhân tham gia giao dịch điện tử trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội thực hiện thủ tục đăng ký giao dịch bảo hiểm xã hội bằng hồ sơ giấy.
Như vậy, bạn có thể tham khảo các quy định đã nêu để làm thủ tục ngừng sử dụng dịch vụ I-VAN theo đúng quy định pháp luật.
Căn cứ pháp luật:
Điều 29 Nghị định 166/2016/NĐ-CP " Quy định về giao dịch điện tử trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế và bảo hiểm thất nghiệp do Chính Phủ ban hành".
Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn luật Lao động sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí