Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Lập hóa đơn không đúng thời điểm phạt thế nào?


Lập hóa đơn không đúng thời điểm thì bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC

Câu hỏi:
Thưa luật sư, thưa luật sư doanh nghiệp tôi xảy ra một trường hợp lập hóa đơn hàng hóa không đúng thời điểm, sau khi bán hàng cho khách, thì nhân viên bên tôi sau 1 ngày mới lập hóa đơn, xin hỏi luật sư trường hợp này phạt thế nào? rất mong luật sư tư vấn giúp tôi, cảm ơn luật sư!


Luật sư tư vấn:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

(ảnh minh họa)
 
Căn cứ tại Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC Hướng dẫn thi hành nghị định số 51/2010/NĐ-CP  và Nghị định 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ, có quy định như sau
Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.
Theo đó thời điểm lập hóa đơn là đối với hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu quyền sử dụng hóa hóa cho người mua, trường hợp nhân viên lập hóa đơn nếu không thực hiện khi giao quyền sở hữu hoặc sử dụng cho khách hàng thì bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 3 Điều 38 Nghị định 109/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn, như sau:
 Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:
"Lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định của pháp luật về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;...”
Như vậy, căn cứ theo quy định trên đối với hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm thì bị phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.
Căn cứ pháp lý
Khoản 3 Điều 38 Nghị định 109/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý giá, phí, lệ phí, hóa đơn.
Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC Hướng dẫn thi hành nghị định số 51/2010/NĐ-CP  và Nghị định 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ
Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí