Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Lệ phí đổi họ trong chứng minh nhân dân?


Lệ phí đổi họ trong chứng minh nhân dân/căn cước công dân khi công dân có yêu cầu: 50.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.

Câu hỏi:
Chào luật sư, cháu có một câu hỏi như sau: Cháu năm nay 21 tuổi, cháu muốn hỏi lệ phí thay đổi họ trong chứng minh nhân dân hiện nay là bao nhiêu? Cháu xin cám ơn!
Luật sư tư vấn:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Lệ phí đổi họ trong chứng minh nhân dân?

(ảnh minh họa)

Thứ nhất, căn cứ Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định về đổi, cấp lại chứng minh nhân dân như sau:
" Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân
1.Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:
a)Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;
b)Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;
c)Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;
d)Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;
e)Thay đổi đặc điểm nhận dạng.
2.Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại".
Như vậy, bạn muốn thay đổi họ trong chứng minh nhân dân thì bạn phải làm thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân.
Thứ hai, căn cứ theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư số 256/2016/TT - BTC quy định mức thu lệ phí khi thay đổi thông tin về họ trong chứng minh nhân dân/ căn cước công dân quy định như sau:
" Điều 4. Mức thu lệ phí
1. Công dân từ đủ 16 tuổi trở lên làm thủ tục cấp mới thẻ Căn cước công dân; đổi thẻ Căn cước công dân khi đủ 25 tuổi, 40 tuổi, 60 tuổi; chuyển từ Chứng minh nhân dân 9 số, Chứng minh nhân dân 12 số sang cấp thẻ Căn cước công dân: 30.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.
2. Đổi thẻ Căn cước công dân khi bị hư hỏng không sử dụng được; thay đổi thông tin về họ, chữ đệm, tên; đặc điểm nhận dạng; xác định lại giới tính, quê quán; có sai sót về thông tin trên thẻ; khi công dân có yêu cầu: 50.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.
3. Cấp lại thẻ Căn cước công dân khi bị mất thẻ Căn cước công dân, được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam: 70.000 đồng/thẻ Căn cước công dân."
Như vậy, lệ phí thay đổi thông tin về họ trong chứng minh nhân dân/căn cước công dân là 50.000 đồng/thẻ Căn cước công dân.
Căn cứ pháp lý:
Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP về chứng minh nhân dân;
Khoản 2 Điều 4 Thông tư số 256/2016/TT - BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp và quản lý lệ phí cấp căn cước công dân;
Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí