Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Phụ nữ độc thân có thể thụ tinh ống nghiệm để sinh con không?


Phụ nữ độc thân có thể thụ tinh ống nghiệm để sinh con căn cứ quy định chi tiết và cụ thể tại Điều 5 Nghị định 10/2015/NĐ-CP

Câu hỏi:
Thưa luật sư, tôi có một câu hỏi mong được luật sư tư vấn như sau: Cô tôi năm nay hơn 30 tuổi,cô tôi bị tật hai chân, cô sống độc thân không kết hôn, cô tôi khao khát được sinh một đứa con, hai mẹ con vui cửa vui nhà. Xin hỏi, cô tôi có thể xin tinh trùng, thực hiện các kỹ thuật thụ thai trong ống nghiệm, mang thai và sinh con không? Xin cảm ơn!


Luật sư tư vấn:
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Phụ nữ độc thân có thể thụ tinh ống nghiệm để sinh con không?

(ảnh minh họa)


Thứ nhất, quy định về việc nhận tinh trùng, nhận noãn, nhận phôi căn cứ tại Điều 5 Nghị định 10/2015/NĐ-CP như sau:
- Người nhận tinh trùng phải là người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà nguyên nhân vô sinh là do người chồng hoặc là phụ nữ độc thân có nhu cầu sinh con và noãn của họ bảo đảm chất lượng để thụ thai.
- Người nhận noãn phải là người Việt Nam hoặc người gốc Việt Nam và là người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà nguyên nhân vô sinh là do người vợ không có noãn hoặc noãn không bảo đảm chất lượng để thụ thai.
- Người nhận phôi phải thuộc một trong các trường hợp sau đây:
+ Người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà nguyên nhân vô sinh là do cả người vợ và người chồng;
+ Người vợ trong cặp vợ chồng đang điều trị vô sinh mà vợ chồng đã thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm nhưng bị thất bại, trừ trường hợp mang thai hộ;
+ Phụ nữ độc thân mà không có noãn hoặc noãn không bảo đảm chất lượng để thụ thai.
Thứ hai, người nhận tinh trùng, nhận noãn, nhận phôi phải có đủ sức khỏe để thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm, mang thai và sinh con; không đang mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục, nhiễm HIV, bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A, B; không bị bệnh di truyền ảnh hưởng đến thế hệ sau, không bị mắc bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình.
Theo đó, cơ sở khám bệnh, chữa bệnh không được cung cấp tên, tuổi, địa chỉ và hình ảnh của người nhận tinh trùng, nhận phôi.
Như vậy, trường hợp cô của bạn là phụ nữ độc thân có nhu cầu sinh con có thể được nhận tinh trùng để thụ thai, sinh con. Tuy nhiên để sinh con thông qua phương pháp thụ tinh ông nghiệm, mang thai và sinh con cần phải đảm bảo các điều kiện theo quy định phân tích ở trên.
Căn cứ pháp lý:
Điều 5 Nghị định 10/2015/NĐ-CP quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo;quy định về sinh con bằng kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm và điều kiện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo;
Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí