Đại diện theo ủy quyền - Những điều cần lưu ý

Quyền đại diện được xác lập theo ủy quyền giữa người được đại diện và người đại diện thì được gọi là đại diện theo ủy quyền. Vậy khi thực hiện quyền đại diện cần phải lưu ý gì? Hãy cùng Netlaw tìm hiểu nhé

Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự. Tuy nhiên, khi thực hiện đại diện theo ủy quyền, các bên cần lưu ý đến các vấn đề sau:

- Chủ thể trong đại diện theo ủy quyền?

- Trường hợp đại diện theo ủy quyền?

- Đối tượng của giao dịch ủy quyền?

- Phạm vi đại diện theo ủy quyền?

- Trường hợp nào thì chấm dứt đại diện theo ủy quyền?

Chúng tôi sẽ lần lượt làm rõ từng câu hỏi để các bạn có thể nắm bắt các nội dung một cách đơn giản và rõ ràng nhất.

Đăng ký để nhận 10 bài viết hữu ích từ các luật sư/chuyên gia tư vấn đầu ngành về lĩnh vực này.

Những vấn đề cần lưu ý về đại diện theo ủy quyền

Chủ thể trong đại diện theo ủy quyền dù là bên ủy quyền hay bên nhận ủy quyền đều có thể là cá nhân hoặc pháp nhân.

Theo quy định của Bộ luật dân sự cũ, pháp nhân không được là người đại diện theo ủy quyền, người đại diện theo ủy quyền chỉ có thể là cá nhân. Tuy nhiên, Bộ luật dân sự 2015 đã có những sửa đổi mới, theo đó pháp nhân cũng có thể là người đại diện theo ủy quyền (Điều 138 Bộ luật dân sự 2015).

Trên đây là những phân tích cụ thể của chúng tôi liên quan đến đại diện theo ủy quyền. Hãy nghiên cứu kỹ những vấn đề về đại diện theo ủy quyền trước khi đặt bút ký Giấy ủy quyền. Nếu bạn thấy vẫn còn thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm về đại diện theo ủy quyền, bạn thấy cần phải trao đổi thêm với Luật sư? Hãy bắt đầu theo một trong những phương thức sau đây:

- Nhập từ khóa vào phần tìm kiếm phía trên để tham khảo miễn phí các câu hỏi – đáp pháp lý/chuyên đề, tình huống pháp lý phù hợp với vụ việc của bạn;

- Đặt câu hỏi miễn phí qua bảng câu hỏi, box chat, email, skype, Facebook chat, google hangout tại Netlaw.vn để nhận được câu trả lời từ các Luật sư/chuyên giao pháp lý;

- Điện thoại trực tiếp tới đầu số 1900.6188 để tham vấn ý kiến Luật sư/chuyên gia pháp lý;

- Đăng ký trao đổi trực tiếp qua điện thoại hoặc gặp mặt trực tiếp với các Luật sư/chuyên gia pháp lý trên hệ thống Netlaw.vn để được giải đáp.

Cảm ơn Bạn đã tin tưởng và lựa chọn Netlaw để tham vấn pháp lý.

Bạn cần tư vấn thêm? Hãy liên hệ với chúng tôi

Đặt câu hỏi với Luật sư/Chuyên gia pháp lý

Thoại/Chat/Email với Luật sư/Chuyên gia pháp lý


Hotline tư vấn

19006188

19006210

Bạn gặp khó khăn
khi sử dụng netlaw?

Hãy liên lạc với chúng tôi

Hotline tư vấn 19006188 nhánh 123