Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà - Tìm hiểu để bảo vệ quyền lợi của mình

Việc đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà thế nào cho đúng luật? Hãy cùng Netlaw tìm hiểu những trường hợp bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà

Hợp đồng thuê nhà là một dạng của hợp đồng cho thuê tài sản, theo đó, bên cho thuê nhà sẽ giao nhà cho bên thuê sử dụng trong một thời gian, còn bên thuê sẽ phải trả tiền thuê nhà. Hiện nay, hợp đồng thuê nhà sẽ không bắt buộc phải công chứng, chứng thực như trước và hợp đồng sẽ có hiệu lực kể từ thời điểm hai bên ký kết hợp đồng.

Khi thực hiện hợp đồng, tùy vào tính chất, mức độ của việc sử dụng nhà cũng như thực trạng của nhà cho thuê, hai bên sẽ thỏa thuận về thời hạn sử dụng nhà; 6 tháng, 1 năm, 3 năm....

Trên thực tế, khi vẫn đang trong thời gian thuê nhà, các bên có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà được hay không? Việc đơn phương chấm dứt như thế nào là đúng quy định của pháp luật?

Đăng ký để nhận 10 bài viết hữu ích từ các luật sư/chuyên gia tư vấn đầu ngành về lĩnh vực này.

Những trường hợp bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà

Trong thời hạn thuê nhà, bên cho thuê nhà không được phép chấm dứt hợp đồng trước hạn, trừ các trường hợp sau đây:

-          Bên cho thuê nhà ở thuộc sở hữu nhà nước, nhà ở xã hội cho thuê không đúng thẩm quyền, không đúng đối tượng, không đúng điều kiện theo quy định.

-          Bên thuê không trả tiền thuê nhà ở theo thỏa thuận từ 03 tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

-          Bên thuê sử dụng nhà ở không đúng mục đích như đã thỏa thuận trong hợp đồng;

-          Bên thuê tự ý đục phá, cơi nới, cải tạo, phá dỡ nhà ở đang thuê;

-          Bên thuê chuyển đổi, cho mượn, cho thuê lại nhà ở đang thuê mà không có sự đồng ý của bên cho thuê;

-          Bên thuê làm mất trật tự, vệ sinh môi trường, ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt của những người xung quanh đã được bên cho thuê nhà ở hoặc đã bị lập biên bản đến lần thứ ba mà vẫn không khắc phục;

Do đó, khi muốn chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước hạn, bên cho thuê sẽ phải có nghĩa vụ chứng minh được lỗi của bên thuê như các trường hợp nêu trên. Nếu không chứng minh được mà vẫn đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước hạn, bên cho thuê sẽ phải bồi thường cho bên thuê.

Khi muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà, trước tiên các bên cần phải xem xét lại hợp đồng thuê nhà có điều khoản nào quy định về trường hợp đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê hay không? Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại khi đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn như thế nào? Và các điều khoản này đã đúng với quy định hay chưa?

Nếu hợp đồng thuê nhà có quy định các điều khoản trên thì sẽ thực hiện theo hợp đồng của hai bên.

Nếu không có điều khoản quy định về đơn phương chấm dứt hợp đồng? Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại?... thì chỉ được đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà khi có căn cứ theo quy định tại Điều 132 Luật nhà ở năm 2014.
Một số lưu ý khi hợp đồng thuê nhà không có điều khoản đơn phương chấm dứt hợp đồng

Thứ nhất, trong trường hợp không thỏa thuận về thời gian thuê nhà, hai bên có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng bất cứ lúc nào. Nhưng phải hoàn thành các nghĩa vụ khác trong hợp đồng và phải báo trước ít nhất 30 ngày cho bên kia.

Thứ hai, trên thực tế, vì nhiều hoàn cảnh thực tế phát sinh mà một trong hai bên không thể thực hiện hợp đồng thuê nhà, các bên lúc này có thể thông cảm cho nhau và thỏa thuận với nhau về việc chấm dứt trước thời hạn. Cách làm này sẽ tránh được tranh chấp phát sinh giữa các bên.

 

Đây là quy định pháp luật có liên quan - Bạn có thể tham khảo!
Bạn cần tư vấn thêm? Hãy liên hệ với chúng tôi

Đặt câu hỏi với Luật sư/Chuyên gia pháp lý

Thoại/Chat/Email với Luật sư/Chuyên gia pháp lý


Hotline tư vấn

19006188

19006210

Bạn gặp khó khăn
khi sử dụng netlaw?

Hãy liên lạc với chúng tôi

Hotline tư vấn 19006188 nhánh 123