Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Chung sống như vợ chồng từ năm 1995 có được hưởng di sản thừa kế?


Nam nữ chung sống như vợ chồng từ năm 1995 có được hưởng di sản thừa kế hay không thì sẽ phụ thuộc vào việc họ có đăng ký kết hôn của họ.

Câu hỏi:

Vợ chồng tôi chung sống với nhau từ năm 1995. Năm 2014 chồng tôi chết, bây giờ các con tôi yêu cầu chia di sản thừa kế thì tôi có được hưởng thừa kế không?

Luật sư tư vấn        

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật vinabiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:


Ảnh minh họa

Theo quy định tại Mục 2 Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-BTP-VKSNDTC-TANDTC quy định như sau:

"2. Đối với trường hợp nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 03/01/1987 trở đi đến trước ngày 01/01/2001 (ngày Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 có hiệu lực) mà có đủ điều kiện kết hôn, nhưng chưa đăng ký kết hôn và đang chung sống với nhau như vợ chồng, thì theo quy định tại điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội họ có nghĩa vụ đăng ký kết hôn kể từ ngày 01/01/2001 cho đến ngày 01/01/2003; do đó, cần phân biệt như sau:

a. Kể từ ngày 01/01/2001 cho đến ngày 01/01/2003 nếu họ chưa đăng ký kết hôn hoặc đã đăng ký kết hôn mà họ có yêu cầu ly hôn, thì Toà án thụ lý vụ án và áp dụng quy định về ly hôn của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết vụ án ly hôn theo thủ tục chung. Cần chú ý trong trường hợp họ thực hiện việc đăng ký kết hôn theo quy định tại điểm b Khoản 3 Nghị quyết số 35  của Quốc hội, thì quan hệ của họ vẫn được công nhận là đã xác lập kể từ ngày họ bắt đầu chung sống với nhau như vợ chồng, chứ không phải kể từ ngày đăng ký kết hôn.

b. Kể từ sau ngày 01/01/2003 mà họ không đăng ký kết hôn, thì theo quy định tại điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội họ không được công nhận là vợ chồng; nếu một bên hoặc cả hai bên có yêu cầu ly hôn, thì Toà án thụ lý vụ án để giải quyết và áp dụng điểm b khoản 3 Nghị quyết số 35 của Quốc hội, khoản 1 Điều 11 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, bằng bản án tuyên bố không công nhận họ là vợ chồng; nếu họ có yêu cầu về nuôi con và chia tài sản, thì Toà án áp dụng khoản 2 và khoản 3 Điều 17 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 để giải quyết theo thủ tục chung."

Theo thông tin của bạn đưa ra vợ chồng bạn chung sống với nhau từ năm 1995 đến tận bây giờ đến năm 2014 thì chồng bạn mất. Tuy nhiên bạn không nói rõ sau khi vợ chồng bạn về chung sống với nhau vợ chồng bạn có đăng ký kết hôn hay không nên có 2 trường hợp như sau:

Trường hợp 1: Trong khoảng thời gian từ 1/1/2001 đến 1/1/2003 vợ chồng bạn có đăng ký kết hôn thì bạn sẽ được hưởng di sản thừa kế của chồng bạn theo di chúc hoặc theo pháp luật.

Trường hợp 2: Từ 1/1/2001 đến 1/1/2003 và sau 1/1/2013 vợ chồng bạn không đăng ký kết hôn thì bạn sẽ không được hưởng thừa kế theo pháp luật trừ trường hợp chồng bạn có di chúc để lại thừa kế cho bạn.

Căn cứ pháp lý:

Mục 2 Thông tư liên tịch số 01/2001/TTLT-BTP-VKSNDTC-TANDTC thông tư liên tịch của Toà án nhân dân tối cao, Viện kiểm sát nhân dân tối cao, Bộ tư pháp số 01/2001/ttlt-tandtc-vksndtc-btp ngày 3 tháng 1 năm 2001 hướng dẫn thi hành nghị quyết số 35/2000/qh10 ngày 9 tháng 6 năm 2000 của quốc hội "về việc thi hành luật hôn nhân và gia đình"

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí