Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Cơ sở y tế nào phải áp dụng giá khám chữa bệnh từ ngày 1/6/2017?


Các cơ sở y tế phải áp dụng giá khám chữa bệnh từ ngày 1/6/2017 được quy định cụ thể và chi tiết tại Thông tư 02/2017/TT-BYT .

Câu hỏi:

Chào luật sư! Tôi có một thắc mắc muốn hỏi luật sư như sau: Tôi đang làm bác sĩ của một bệnh viên tư nhân. Tôi đọc báo được biết 1/6/2017 thì nhà nước có quy định giá dịch vụ khám chữa bệnh mới. Vậy tôi xin hỏi giá dịch vụ này sẽ được áp dụng cho đơn vị y tế nào?

Xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật dân sự đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Ảnh minh họa


Các cơ sở y tế phải áp dụng giá khám chữa bệnh từ ngày 1/6/2017.

Theo Điều 1 Thông tư 02/2017/TT-BYT có quy định về phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng giá khám bệnh, chữa bệnh mới như sau:

1. Phạm vi điều chỉnh:

Thông tư này quy định mức tối đa khung giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ bảo hiểm y tế trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của Nhà nước và hướng dẫn áp dụng giá, thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong một số trường hợp.

2. Đối tượng áp dụng:

Các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của Nhà nước; người bệnh chưa tham gia bảo hiểm y tế; người bệnh có thẻ bảo hiểm y tế nhưng đi khám bệnh, chữa bệnh hoặc sử dụng các dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ bảo hiểm y tế; các cơ quan, tổ chức, cá nhân khác có liên quan.

3. Người bệnh có thẻ bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế thì thực hiện theo mức giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế quy định tại Thông tư liên tịch số 37/2015/TTLT-BYT-BTC ngày 29 tháng 10 năm 2015 của Bộ Y tế và Bộ Tài chính quy định thống nhất giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế giữa các bệnh viện cùng hạng trên toàn quốc.

4. Thông tư này không áp dụng đối với các dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh trong các trường hợp sau đây:

+) Đơn vị góp vốn, huy động vốn, liên doanh, liên kết theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 85/2012/NĐ-CP ngày 12 tháng 10 năm 2012 của Chính phủ về cơ chế hoạt động, cơ chế tài chính đối với các đơn vị sự nghiệp y tế công lập và giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh của các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh công lập và thực hiện giá dịch vụ theo nguyên tắc bảo đảm đủ bù đắp chi phí và có tích lũy;

+) Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoạt động theo mô hình doanh nghiệp do đơn vị sự nghiệp công vay vốn để đầu tư, hợp tác đầu tư theo Nghị quyết số 93/NQ-CP ngày 15 tháng 12 năm 2014 của Chính phủ về một số cơ chế, chính sách phát triển y tế;

+) Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đầu tư theo hình thức đối tác công tư theo Nghị định số 15/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 02 năm 2015 của Chính phủ về đầu tư theo hình thức đối tác công tư.

Như vậy, bạn có thể tham khảo các quy định đã nêu trên để xác định cơ sở khám chữa bệnh nào sẽ áp dụng giá dịch vụ y tế từ ngày 1/6/2017. Ngoài ra, bạn cần lưu ý tới những cơ sở không áp dụng giá dịch vụ này được nêu tại Khoản 4 Điều 1 Thông tư đã nêu trên.

Căn cứ pháp luật:

Điều 1 Thông tư 02/2017/TT-BYT " Quy định mức tối đa khung giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ bảo hiểm y tế trong các cơ sở khám bênh, chữa bệnh của Nhà nước và hướng dẫn áp dụng giá, thanh toán chi phí khám bệnh chữa bệnh trong một số trường hợp."

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn luật dân sự  sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí