Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Con đã được nhận làm con nuôi có chấm dứt việc cấp dưỡng không?


Con đã được nhận làm con nuôi được chấm dứt việc cấp dưỡng căn cứ theo quy định tại Điều 118 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014;

Câu hỏi:

Thưa luật sư, tôi và vợ ly hôn với nhau đã được 3 năm. Con trai tôi hiện được 10 tuổi. Nay vì một số lý do mà mẹ cháu quyết định để cháu làm con nuôi. Tôi vì hoàn cảnh không thể đón cháu về nuôi nên cũng chấp nhận việc đó. Tôi muốn hỏi là giờ tôi có thể chấm dứt việc cấp dưỡng cho cháu được chưa? Bởi hiện tại hoàn cảnh của tôi cũng đang rất khó khăn. Và thủ tục thực hiện như thế nào?


--------

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật hôn nhân gia đình đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:


Con đã được nhận làm con nuôi có chấm dứt việc cấp dưỡng

(ảnh minh họa)


Các trường hợp chấm dứt nghĩa vụ cấp dưỡng được quy định tại Điều 118 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, bao gồm:

- Người được cấp dưỡng đã thành niên và có khả năng lao động hoặc có tài sản để tự nuôi mình;

- Người được cấp dưỡng được nhận làm con nuôi;

- Người cấp dưỡng đã trực tiếp nuôi dưỡng người được cấp dưỡng;

- Người cấp dưỡng hoặc người được cấp dưỡng chết;

- Bên được cấp dưỡng sau khi ly hôn đã kết hôn;

- Trường hợp khác theo quy định của luật.

Như vậy, với trường hợp của bạn, khi con bạn đã được cho làm con nuôi thì bạn có thể chấm dứt việc cấp dưỡng. Pháp luật hiện hành hiện chưa có quy định về vấn đề thủ tục để chấm dứt việc cấp dưỡng. Việc cấp dưỡng có thể sẽ được chấm dứt theo thỏa thuận giữa các bên, nếu không thể thỏa thuận được thì một trong các bên sẽ kiện ra tòa và tòa án sẽ giải quyết việc này theo đúng trình tự của pháp luật tố tụng dân sự.

Căn cứ pháp lý:

Điều 118 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014;

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn luật hôn nhân gia đình sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí

Bản quyền thuộc Công ty Luật VINABIZ
Chịu trách nhiệm nội dung: Ls Dương Quốc Huy
Hotline: 1900 6188
Email: luat.vinabiz@gmail.com
Hà Nội: Trụ sở chính: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội
VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội
TP Hồ Chí Minh: Chi nhánh Công ty luật VinaBiz tại tp Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Tầng 1, số 40 Phạm Ngọc Thạch, P6, Q3, tp Hồ Chí Minh
Đt: (+84) 08. 38225882
Email: hcm.vinabiz@gmail.com
KÊNH KẾT NỐI