Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Đã ly hôn có phải trả nợ chung của hai vợ chồng không?


Đã ly hôn có phải trả khoản nợ chung của hai vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác theo quy định Luật Hôn nhân và gia đình.

Câu hỏi:

Thưa luật sư, vợ chồng tôi đã ly hôn cách đây 1 năm nhưng còn khoản nợ 500 triệu do hai vợ chồng vay nhưng đến nay chưa trả được. Chủ nợ đến đòi tiền, tôi thông báo cho vợ cũ để cùng trả nợ nhưng cô ta không đồng ý. Vậy tôi có thể yêu cầu Tòa án giải quyết yêu cầu vợ cũ trả nợ không?


-------

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật hôn nhân gia đình đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:


Đã ly hôn có phải trả nợ chung của hai vợ chồng

(ảnh minh họa)


Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 28 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015:

“Điều 28. Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án

1. Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn; chia tài sản sau khi ly hôn.”

Như vậy, Tòa án có thẩm quyền giải quyết tranh chấp về tài sản sau khi ly hôn.

Căn cứ khoản 1 Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

“Điều 37. Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng

Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;”

Về mặt pháp lý, sau khi ly hôn, hai bạn không còn là vợ chồng của nhau nữa nhưng những tài sản mà các bạn yêu cầu tòa án giải quyết và kể cả các khoản nợ được hình thành trong thời kỳ hôn nhân thì vẫn được hiểu là tài sản chung và nghĩa vụ chung của vợ chồng nên việc chia tài sản chung sau ly hôn cũng áp dụng tương tự các quy định của pháp luật như chia tài sản khi ly hôn.

Căn cứ quy định tại Điều 60 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

“Điều 60. Giải quyết quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba khi ly hôn

1. Quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi ly hôn, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba có thỏa thuận khác.

2. Trong trường hợp có tranh chấp về quyền, nghĩa vụ tài sản thì áp dụng quy định tại các điều 27, 37 và 45 của Luật này và quy định của Bộ luật dân sự để giải quyết.”

Như vậy, đối với khoản nợ được hình thành trong thời kỳ hôn nhân của hai bạn, dù đã ly hôn cách đây 1 năm thì cả hai vẫn phải có nghĩa vụ trả nợ, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba – chủ nợ có thỏa thuận khác.

Căn cứ pháp lý:

Điều 28 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015;

Điều 37, Điều 60 Luật Hôn nhân và gia đình 2014;

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn luật hôn nhân gia đình sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí

Bản quyền thuộc Công ty Luật VINABIZ
Chịu trách nhiệm nội dung: Ls Dương Quốc Huy
Hotline: 1900 6188
Email: luat.vinabiz@gmail.com
Hà Nội: Trụ sở chính: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội
VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội
TP Hồ Chí Minh: Chi nhánh Công ty luật VinaBiz tại tp Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Tầng 1, số 40 Phạm Ngọc Thạch, P6, Q3, tp Hồ Chí Minh
Đt: (+84) 08. 38225882
Email: hcm.vinabiz@gmail.com
KÊNH KẾT NỐI