Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Điều kiện bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm khi bán thức ăn lề đường?


Điều kiện bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm khi bán thức ăn lề đường được quy định chi tiết và cụ thể tại Điều 32 Luật An toàn thực phẩm 2010

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có một câu hỏi như sau: Tôi đi làm và trọ quanh khu vực Cầu Giấy, thường vào cuối tuần tôi hay rủ bạn bè đi ăn món ốc lề đường, tuy nhiên dạo gần đây quán ốc bà Năm không còn mở cửa nữa. Hỏi người dân xung quanh thì được biết, do quán ốc bà Năm vừa bị kiểm tra và phát hiện chưa đảm bảo điều kiện an toàn thực phẩm. Tôi thấy quán ốc của bà Năm bán lâu năm và rất ngon cũng khá sạch sẽ, vậy xin hỏi, quy định về các điều kiện an toàn thực phẩm trong kinh doanh thức ăn đường phố và mức phạt hành chính được quy định ở đâu? Xin cám ơn!



Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:


Điều kiện bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm khi bán thức ăn lề đường?

(ảnh minh họa)


Thứ nhất, điều kiện bảo đảm an toàn vệ sinh thực phẩm khi kinh doanh thức ăn đường phố

Căn cứ theo Điều 32 Luật An toàn thực phẩm 2010 quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với nguyên liệu, dụng cụ ăn uống, chứa đựng thực phẩm và người kinh doanh thức ăn đường phố như sau:
"1. Nguyên liệu để chế biến thức ăn đường phố phải bảo đảm an toàn thực phẩm, có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng.
2. Dụng cụ ăn uống, chứa đựng thực phẩm phải bảo đảm an toàn vệ sinh.
3. Bao gói và các vật liệu tiếp xúc trực tiếp với thực phẩm không được gây ô nhiễm và thôi nhiễm vào thực phẩm.
4. Có dụng cụ che nắng, mưa, bụi bẩn, côn trùng và động vật gây hại.
5. Có đủ nước đạt quy chuẩn kỹ thuật phục vụ việc chế biến, kinh doanh.
6. Tuân thủ quy định về sức khoẻ, kiến thức và thực hành đối với người trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm”.

Thứ hai, xử phạt hành chính hành vi không đảm bảo điều kiện an toàn thực phẩm trong kinh doanh thức ăn đường phố.

Căn cứ tại Điều 22 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định như sau:

- Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Bày bán thức ăn không có bàn, giá, kệ, phương tiện bảo đảm an toàn thực phẩm;

+ Không có dụng cụ che nắng, mưa, bụi bẩn, ngăn côn trùng và động vật gây hại;

+ Sử dụng nơi bày bán không cách biệt với nguồn gây độc hại, nguồn gây ô nhiễm;

+ Không có thiết bị bảo quản thực phẩm theo quy định;

+ Sử dụng dụng cụ ăn uống, chế biến, chứa đựng, bảo quản thực phẩm không bảo đảm an toàn thực phẩm;

+ Dùng tay tiếp xúc trực tiếp với thức ăn.

- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Sử dụng nước không đạt quy chuẩn kỹ thuật để chế biến, kinh doanh thực phẩm;

+ Sử dụng nguyên liệu để chế biến thức ăn không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, không bảo đảm an toàn;

+ Sử dụng phụ gia thực phẩm không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, không có trong danh mục phụ gia thực phẩm được phép sử dụng theo quy định, không bảo đảm an toàn;

+ Sử dụng bao gói chứa đựng thức ăn không bảo đảm an toàn thực phẩm;

+ Kinh doanh thức ăn không bảo đảm an toàn.

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh thức ăn đường phố không bảo đảm an toàn thực phẩm dẫn đến ngộ độc thực phẩm.

Biện pháp khắc phục hậu quả:

- Buộc tiêu hủy nguyên liệu thực phẩm không có nguồn gốc, xuất xứ; hết hạn sử dụng, hỏng, ôi, thiu, thối quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 22 Nghị định 178/2013/NĐ-CP; phụ gia thực phẩm quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 22 Nghị định 178/2013/NĐ-CP; thực phẩm hỏng, ôi, thiu, thối quy định tại Điểm đ Khoản 2 Điều 22 Nghị định 178/2013/NĐ-CP;

- Buộc chịu mọi chi phí cho việc xử lý ngộ độc thực phẩm, khám, điều trị người bị ngộ độc thực phẩm đối với hành vi quy định tại Khoản 3 Điều 22 Nghị định 178/2013/NĐ-CP.

Như vậy, bạn có thể tham khảo các quy định bắt buộc về an toàn vệ sinh thực phẩm khi kinh doanh thức ăn đường phố như đã phân tích, có thể do trường hợp quán ốc bà Năm chưa đảm bảo các điều kiện này nên bị áp dụng các biện pháp xử phạt hành chính tại Điều 22 Nghị định 178/2013/NĐ-CP trên.

Căn cứ pháp lý:

Điều 22 Nghị định 178/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm;

Điều 32 Luật An toàn thực phẩm 2010;

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí