Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Điều kiện các khoản nợ xấu được Công ty Quản lý tài sản mua?


Điều kiện các khoản nợ xấu được Công ty Quản lý tài sản mua theo giá trị thị trường quy định tại khoản 3 điều 1 Thông tư 09/2017/TT-NHNN

Câu hỏi:

Chúng tôi là Công ty quản lý tài sản Luật sư cho tôi biết: Điều kiện các khoản nợ xấu được Công ty Quản lý tài sản mua theo giá trị thị trường? Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư.



Luật sư tư vấn

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật vinabiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:


Điều kiện các khoản nợ xấu được Công ty Quản lý tài sản

mua theo giá trị thị trường? (Ảnh minh họa)


Theo  khoản 3 điều 1 Thông tư 09/2017/TT-NHNN Sửa đổi, bổ sung một số điều của thông tư số 19/2013/TT-NHNN ngày 06 tháng 9 năm 2013 của thống đốc ngân hàng nhà nước Việt Nam quy định về việc mua, bán và xử lý nợ xấu của công ty quản lý tài sản của các tổ chức tín dụng Việt Nam như sau:

- Khoản nợ xấu quy định tại điểm a khoản 7a Điều 3 Thông tư 09/2017/TT-NHNN được Công ty Quản lý tài sản mua khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

+ Các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 16 Thông tư này;

+ Được Công ty Quản lý tài sản đánh giá có khả năng thu hồi đầy đủ số tiền mua nợ;

+ Tài sản bảo đảm của khoản nợ xấu có khả năng phát mại hoặc khách hàng vay có triển vọng phục hồi khả năng trả nợ.

- Khoản nợ xấu quy định tại điểm b khoản 7a Điều 3 Thông tư 09/2017/TT-NHNN được Công ty Quản lý tài sản mua khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

+ Các điều kiện quy định tại các điểm b, c, d khoản 1 Điều 16 Thông tư 09/2017/TT-NHNN;

+ Được Công ty Quản lý tài sản đánh giá có khả năng thu hồi đầy đủ số tiền mua nợ;

+ Tài sản bảo đảm của khoản nợ xấu có khả năng phát mại hoặc khách hàng vay có triển vọng phục hồi khả năng trả nợ;

+ Trường hợp chuyển khoản nợ xấu đã mua bằng trái phiếu đặc biệt thành khoản nợ xấu mua theo giá trị thị trường thì trái phiếu đặc biệt tương ứng với khoản nợ xấu đó còn phải đáp ứng điều kiện chưa đến hạn thanh toán và đang không bị phong tỏa tại Ngân hàng Nhà nước.

Căn cứ pháp lý:

Thông tư 09/2017/TT-NHNN Sửa đổi, bổ sung một số điều của thông tư số 19/2013/TT-NHNN ngày 06 tháng 9 năm 2013 của thống đốc ngân hàng nhà nước Việt Nam quy định về việc mua, bán và xử lý nợ xấu của công ty quản lý tài sản của các tổ chức tín dụng Việt Nam

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

 

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí