Tạo Đơn xin nghỉ thai sản

Bấm để xem mẫu chi tiết

Bạn đã sẵn sàng?

Góc cẩn trọng
Đối với “Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản” cần lưu ý một số vấn đề sau:
- Trường hợp dùng đơn xin nghỉ hưởng chế độ thai sản thì người lao động phải tham gia đóng phí bảo hiểm bắt buộc. Và phải thuộc các trường hợp là lao động nữ mang thai, sẩy thai, nạo thai, hút thai hoặc thai chết lưu; lao động nữ sinh con; nhận nuôi con dưới 06 tháng tuổi, hoặc người mẹ nhờ mang thai hộ; hoặc đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản; hoặc lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.
- Khi người mẹ không thuộc những trường hợp được hưởng chế độ sinh sản mà chết thì người bố hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ chế độ thai sản đến khi bé đủ 6 tháng.
- Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cũng được áp dụng đối với lao động nam trong trường hợp Người lao động nam có vợ sinh con và đã đóng BHXH từ 6 tháng trở lên.
 
 

1.

Bản chất của “Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản”?
Chế độ thai sản là vấn đề được tất cả các chị em phụ nữ đang mang thai quan tâm, đặc biệt là các mẹ bầu đang phải đi làm. Đối tượng được hưởng chế độ thai sản là người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng. Vì vậy, “Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản” có bản chất là việc nghỉ việc của người lao động nữ trong thời gian sinh con.
Ngoài ra, Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cũng áp dụng đối với lao động nao khi đóng BHXH từ 6 tháng trở lên khi có vợ sinh con.
Nội dung của Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản bao gồm các nội dung về thông tin người làm đơn xin nghỉ, thời gian xin nghỉ, người phụ trách công việc thay thế.

2.

“Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản” được dùng trong những trường hợp nào?
- Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được sử dụng trong trường hợp người lao động nữ đang làm việc ở công ty theo Hợp đồng và có đóng bảo hiểm xã hội để được nghỉ dưỡng hưởng chế độ thai sản.
- Được áp dụng đối với lao động nam trong trường hợp Người lao động nam có vợ sinh con và đã đóng BHXH từ 6 tháng trở lên.

3.

“Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản” không dùng được trong những trường hợp nào?
- Người lao động làm việc theo Hợp đồng nhưng không tham gia đóng bảo hiểm xã hội.
- Người lao động nam đã được nghỉ việc khi vợ sinh trong thời hạn quy định thì không được xin nghỉ tiếp để hưởng chế độ thai sản.
- Người lao động nữ đã sinh con đã được 6 tháng trở lên.

4.

Hạn chế của “Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản”?
Lao động nữ mang thai hộ hoặc người mẹ nhờ mang thai hộ, người lao động nhận nuôi con dưới 6 tháng tuổi thì phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận con nuôi.

5.

“Đơn xin nghỉ việc hưởng chế độ thai sản” được điều chỉnh bởi những quy định pháp luật nào?
- Điều 30 đến Điều 41 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về chế độ hưởng thai sản.
- Mục 1, Chương 2 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ.
- Mục 2 Chương II Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29 tháng 12 năm 2015 của Bộ lao động thương binh xã hội quy định về chế độ thai sản.

LỢI ÍCH KHI SOẠN HỢP ĐỒNG/HỒ SƠ/ĐƠN+ TẠI NETLAW

Luôn có Luật sư/Chuyên gia pháp lý đồng hành giải đáp thắc mắc

Hỗ trợ bởi công nghệ thông tin

Miễn phí

Bạn cần tư vấn thêm? Hãy liên hệ với chúng tôi.

Đặt câu hỏi với Luật sư/Chuyên gia pháp lý

Thoại/Chat/Email với Luật sư/Chuyên gia pháp lý


Hotline tư vấn

19006188

19006210

Các mẫu hợp đồng liên quan

Bạn gặp khó khăn
khi sử dụng netlaw?

Hãy liên lạc với chúng tôi

Hotline tư vấn 19006188 nhánh 123