Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Hành vi xâm phạm quyền bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm xử phạt thế nào?


Hành vi xâm phạm quyền bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm tùy mức độ vi phạm có thể bị xử phạt hành chính quy định tại Điều 10 Nghị định 131/2013/NĐ-CP.

Căn cứ Điều 10 Nghị định 131/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về quyền tác giả, quyền liên quan quy định về hành vi xâm phạm quyền bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm cụ thể như sau:


Hành vi xâm phạm quyền bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm

(ảnh minh họa)


" Điều 10. Hành vi xâm phạm quyền bảo vệ sự toàn vẹn của tác phẩm
1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi tự ý sửa chữa, cắt xén tác phẩm gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.
2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi xuyên tạc tác phẩm gây phương hại đến danh dự và uy tín của tác giả.
3. Biện pháp khắc phục hậu quả:
a) Buộc cải chính công khai trên phương tiện thông tin đại chúng thông tin sai sự thật đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này;
b) Buộc dỡ bỏ bản sao tác phẩm vi phạm dưới hình thức điện tử, trên môi trường Internet và kỹ thuật số hoặc buộc tiêu hủy tang vật vi phạm đối với hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này." 

Căn cứ pháp lý:

Điều 10 Nghị định 131/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về quyền tác giả, quyền liên quan;

Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất.

 

 

 

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí