Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Khung giá dịch vụ khám chữa bệnh từ ngày 1/6/2017?


Khung giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ bảo hiểm y tế từ ngày 1/6/2017 được quy định tại Thông tư 02/2017/TT-BYT.

Câu hỏi:

Chào luật sư! Tôi muốn hỏi luật sư về vấn đề sau: tôi đi khám chữa bệnh thường xuyên tại bệnh viện công vì căn bệnh đái tháo đường. Tôi có thẻ bảo hiểm y tế mỗi lần đi khám. Tuy nhiên tôi được biết tháng 6/2017 nhà nước quy định về giá khám chữa bệnh mới không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ bảo hiểm y tế. Do vậy, xin luật sư cho tôi biết bảng giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh này! Tôi xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật dân sự đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Ảnh minh họa

Khung giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ bảo hiểm y tế từ ngày 1/6/2017.

Theo Khoản 1 Điều 2 Thông tư 02/2017/TT-BYT có quy định về mức tối đa khung giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh bao gồm:

+) Mức tối đa khung giá dịch vụ khám bệnh, kiểm tra sức khỏe quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Thông tư trên;

+) Mức tối đa khung giá dịch vụ ngày giường điều trị quy định tại Phụ lục II ban hành kèm theo Thông tư trên;

+) Mức tối đa khung giá dịch vụ kỹ thuật, xét nghiệm quy định tại Phụ lục III ban hành kèm theo Thông tư trên.

Phụ lục I được quy định như sau:

STTCác loại dịch vụGiá tối đa bao gồm chi phí trực tiếp và tiền lương
ABC
1Bệnh viện hạng đặc biệt39,000
2Bệnh viện hạng I39,000
3Bệnh viện hạng II35,000
4Bệnh viện hạng III31,000
5Bệnh viện hạng IV/ Phòng khám đa khoa khu vực29,000
6Trạm y tế xã29,000
7Hội chẩn để xác định ca bệnh khó (chuyên gia/ca; Chỉ áp dụng đối với trường hợp mời chuyên gia đơn vị khác đến hội chẩn tại cơ sở khám, chữa bệnh)200,000
8Khám cấp giấy chứng thương, giám định y khoa (không kể xét nghiệm, X-quang)120,000
9Khám sức khỏe toàn diện lao động, lái xe, khám sức khỏe định kỳ (không kể xét nghiệm, X-quang)120,000
10Khám sức khỏe toàn diện cho người đi xuất khẩu lao động (không kể xét nghiệm, X-quang)350,000

Như vậy, bạn có thể xem xét tại bảng giá ở trên để biết được mức tối đa khung giá dịch vụ khám bệnh, kiểm tra sức khỏe không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ bảo hiểm y tế trong các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh của Nhà nước.

Căn cứ pháp luật:

Khoản 1 Điều 2 Thông tư 02/2017/TT-BYT " Quy định mức tối đa khung giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh không thuộc phạm vi thanh toán của Quỹ bảo hiểm y tế trong các cơ sở khám bênh, chữa bệnh của Nhà nước và hướng dẫn áp dụng giá, thanh toán chi phí khám bệnh chữa bệnh trong một số trường hợp."

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn luật dân sự  sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí