Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Làm lại chứng minh thư mới có phải đính chính trên sổ đỏ?


Khi làm lại chứng minh thư mới thì người sử dụng đất phải làm thủ tục đính chính thông tin trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Câu hỏi:

Trước đây tôi có chứng minh thư nhân dân 9 số nhưng do bị mất nên tôi đã làm lại chứng minh thư 12 số. Luật sư cho em hỏi trong trường hợp này em có phải đính chính thông tin trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

Luật sư tư vấn        

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật vinabiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Ảnh minh họa

Khoản 1 Điều 106 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

“Điều 106. Đính chính, thu hồi Giấy chứng nhận đã cấp

1. Cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận có trách nhiệm đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong các trường hợp sau đây:

a) Có sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất so với giấy tờ pháp nhân hoặc nhân thân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của người đó;

b) Có sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra xác nhận”.

Nếu trong trường hợp bạn có thay đổi về thông tin nhân thân trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì bạn phải đính chính thông tin trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Căn cứ pháp lý:

Khoản 1 Điều 106 Luật đất đai 2013.

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí