Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Loại bỏ thai nhi để lựa chọn giới tính có bị xử phạt không?


Loại bỏ thai nhi để lựa chọn giới tính là hành vi bị nghiêm cấm quy định chi tiết và cụ thể tại Điều 10 Nghị định 104/2003/NĐ-CP

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có một câu hỏi như sau: Chồng tôi là con một, gia đình chồng cũng như vợ chồng tôi đều mong muốn có đứa cháu đích tôn. Vợ chồng cưới nhau 4 năm đã có hai bé gái, nay bố mẹ chồng tôi muốn chúng tôi sinh thêm cháu trai cho ông bà, nhưng khi siêu âm là cháu gái bố mẹ chồng đã bắt tôi phải đi phá thai sau đó tĩnh dưỡng để sinh cháu trai cho ông bà. Bố mẹ chồng gây sức ép tinh thần buộc tôi phá thai, nay tôi rất lo lắng hoang mang. Xin hỏi, việc ép phá thai, lựa chọn giới tính thai nhi như vậy có vi phạm không? Xin cám ơn!

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Loại bỏ thai nhi để lựa chọn giới tính có bị xử phạt không?

(ảnh minh họa)

Thứ nhất, căn cứ Khoản 3 Điều 10 Nghị định 104/2003/NĐ-CP, việc lựa chọn giới tính thai nhi bị nghiêm cấm dưới các hình thức sau:
"1. Tuyên truyền, phổ biến phương pháp tạo giới tính thai nhi dưới các hình thức: tổ chức nói chuyện, viết, dịch, nhân bản các loại sách, báo, tài liệu, tranh, ảnh, ghi hình, ghi âm; tàng trữ, lưu truyền tài liệu, phương tiện và các hình thức tuyên truyền, phổ biến khác về phương pháp tạo giới tính thai nhi.
2. Chẩn đoán để lựa chọn giới tính thai nhi bằng các biện pháp: xác định qua triệu chứng, bắt mạch; xét nghiệm máu, gen, nước ối, tế bào; siêu âm, ....
3. Loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính bằng các biện pháp phá thai, cung cấp, sử dụng các loại hóa chất, thuốc và các biện pháp khác.”
Như vậy, nghiêm cấm hành vi loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.

Thứ hai, đe dọa, ép buộc uy hiếp tinh thần để buộc phá thai để chọn giới tính thai nhi có thể bị xử phạt hành chính được quy định cụ thể tại Điều 84 Nghị định 176/2013/NĐ-CP:
" 1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính của người mang thai mà không bị ép buộc phải loại bỏ thai nhi.
2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành ví dụ dỗ, lôi kéo người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.
3. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi đe dọa dùng vũ lực, uy hiếp tinh thần để ép buộc người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.
4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với hành vi dùng vũ lực để ép buộc người mang thai phải loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.
5. Phạt tiền từ 12.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Cung cấp hóa chất, thuốc để loại bỏ thai nhi mà biết rõ người đang mang thai muốn loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính;
b) Chỉ định hoặc hướng dẫn sử dụng hóa chất, thuốc hoặc các biện pháp khác để loại bỏ thai nhi mà biết rõ người đang mang thai muốn loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.
6. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi phá thai mà biết rõ người đang mang thai muốn loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính.
7. Hình thức xử phạt bổ sung:
a) Tịch thu tang vật được sử dụng để thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều này;
b) Tước quyền sử dụng giấy phép hoạt động, chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 03 tháng đến 06 tháng đối với hành vi quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều này;
c) Tước quyền sử dụng giấy phép hoạt động, chứng chỉ hành nghề trong thời hạn từ 06 tháng đến 12 tháng đối với hành vi quy định tại Khoản 6 Điều này;
d) Đình chỉ hoạt động kinh doanh thuốc trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều này.”

Như vậy, hành vi đe dọa dùng vũ lực, uy hiếp tinh thần để ép buộc người mang thai loại bỏ thai nhi vì lý do lựa chọn giới tính có thể bị xử phạt hành chính, mức phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Căn cứ pháp lý:

Khoản 3 Điều 10 Nghị định 104/2003/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Dân số;

Điều 84 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế;

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí