Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Mức thu lệ phí trước bạ đối với xe máy?


Mức thu lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2% quy định tại Khoản 4 Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ - CP

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có một câu hỏi như sau: Xin hỏi, hiện nay mức thu lệ phí trước bạ đối với xe máy quy định bao nhiêu %? Xin cám ơn!


Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Mức thu lệ phí trước bạ đối với xe máy?

(ảnh minh họa)

Căn cứ tại Khoản 4 Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ - CP quy định về mức thu lệ phí trước bạ đối với xe máy:

" Điều 7. Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)
1. Nhà, đất mức thu là 0,5%.
2. Súng săn, súng dùng để tập luyện, thi đấu thể thao là 2%.
3. Tàu thủy, sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy, thuyền, du thuyền, tàu bay mức thu là 1%.
4. Xe máy mức thu là 2%.
Riêng:
a) Xe máy của tổ chức, cá nhân ở các thành phố trực thuộc trung ương; thành phố thuộc tỉnh; thị xã nơi Ủy ban nhân dân tỉnh đóng trụ sở nộp lệ phí trước bạ lần đầu với mức là 5%.
b) Đối với xe máy nộp lệ phí trước bạ lần thứ 2 trở đi được áp dụng mức thu là 1%. Trường hợp chủ tài sản đã kê khai, nộp lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%, sau đó chuyển giao cho tổ chức, cá nhân ở địa bàn quy định tại điểm a khoản này thì nộp lệ phí trước bạ theo mức là 5%.
..."
Như vậy, theo quy định hiện hành mức thu lệ phí trước bạ đối với xe máy là 2%.

Căn cứ pháp lý:

Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ - CP về lệ phí trước bạ;

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí