Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Muốn được nhận làm con nuôi của thương bình thì phải làm thế nào?


Muốn được nhận làm con nuôi của thương bình thì cần phải đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 8, Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010

Câu hỏi:

Chào luật sư, cháu năm nay 17 tuổi, bạn của bố cháu là thương binh, bác ấy không có con, bác ấy muốn nhận cháu làm con nuôi để cháu được hưởng các chính sách ưu đãi thì có được không? Cháu xin cám ơn!



Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:


Muốn được nhận làm con nuôi của thương bình thì phải làm thế nào?

(ảnh minh họa)


Thứ nhất, căn cứ Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về người được nhận làm con nuôi cụ thể như sau:
"1. Trẻ em dưới 16 tuổi
2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;
b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.
3. Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.
4. Nhà nước khuyến khích việc nhận trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khác làm con nuôi ”.

Thứ hai, căn cứ Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về điều kiện đối với người nhận con nuôi như sau:
"a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
d) Có tư cách đạo đức tốt”.
Như vậy, năm nay bạn 17 tổi, do đó theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 người bạn thương binh của bố bạn không thuộc một các trường hợp được nhận làm con nuôi.
Ngoài ra, tại Khoản 5 Điều 13 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định:
"Điều 13. Các hành vi bị cấm
5. Lợi dụng việc làm con nuôi của thương binh, người có công với cách mạng, người thuộc dân tộc thiểu số để hưởng chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước...”
Như vậy, nếu như người bạn thương binh của bố bạn muốn nhận bạn làm con nuôi để được hưởng các chế độ, chính sách ưu đãi của Nhà nước thì sẽ bị pháp luật cấm và nếu phát hiện sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Căn cứ pháp lý:

Điều 8, Điều 13 Luật nuôi con nuôi 2010;

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí