Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Người bị nhiễm HIV/AIDS có được kết hôn không?


Người bị nhiễm HIV/AIDS được phép kết hôn khi đảm bảo các điều kiện kết hôn quy định chi tiết và cụ thể tại Luật Hôn nhân & gia đình 2014

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi có một câu hỏi như sau: Chúng tôi yêu nhau và muốn kết hôn với nhau. Tuy nhiên, chúng tôi là những người nhiễm HIV chúng tôi lo lắng không biết pháp luật có cấm những người như chúng tôi kết hôn với nhau. Mong luật sư tư vấn. Xin cám ơn!

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:


Người bị nhiễm HIV/AIDS có được kết hôn không?

(ảnh minh họa)


Thứ nhất, căn cứ tại Điều 36 Hiến pháp 2013 ghi nhận quyền kết hôn của mọi công dân cụ thể:

"1. Nam, nữ có quyền kết hôn, ly hôn. Hôn nhân theo nguyên tắc tự nguyện, tiến bộ, một vợ một chồng, vợ chồng bình đẳng, tôn trọng lẫn nhau.
2. Nhà nước bảo hộ hôn nhân và gia đình, bảo hộ quyền lợi của người mẹ và trẻ em".

Như vậy, quyền kết hôn là một trong những quyền căn bản của con người và mọi công dân đều được bình đẳng, không bị phân biệt đối xử trong đời sống kinh tế, văn hóa, chính trị, dân sự, xã hội.
Thứ hai, căn cứ Điều 8 Luật Hôn nhân & gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn:
" 1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”
Ngoài ra, căn cứ quy định tại Khoản 2, Điều 4 Luật Phòng, chống nhiễm (HIV/AIDS) 2006
"[...]2. Người nhiễm HIV có các nghĩa vụ sau đây:
a) Thực hiện các biện pháp phòng lây nhiễm HIV sang người khác;
b) Thông báo kết quả xét nghiệm HIV dương tính của mình cho vợ, chồng hoặc cho người chuẩn bị kết hôn với mình biết;
c) Thực hiện các quy định về điều trị bằng thuốc kháng HIV;
d) Các nghĩa vụ khác theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.”

Như vậy, hiện tại chưa có quy định nào về đối tượng là người nhiễm HIV/AIDS không được quyền kết hôn. Do đó, chỉ cần hai bạn đáp ứng các điều kiện kết hôn và thực hiện các biện pháp phòng lây nhiễm HIV/AIDS thì có thể tiến hành đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật.

Căn cứ pháp lý:

Điều 36 Hiến pháp 2013 (HP 2013);
Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 (LHNVGĐ 2014);
Điều 4 Luật Phòng, chống nhiễm vi rút gây ra hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người (HIV/AIDS) 2006. (Luật Phòng, chống nhiễm HIV/AIDS 2006).

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí