Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Người lập di chúc có được giao nghĩa vụ cho người thừa kế?


Người lập di chúc được quyền giao nghĩa vụ cho người thừa kế theo quy định tại Khoản 4 Điều 626 Bộ luật dân sự 2015.

Câu hỏi:

Tôi đã gần cuối đời nên muốn lập di chúc để lại tài sản của mình cho các con sau này. Trong di chúc tôi muốn giao nghĩa vụ cho các con tôi phải có trách nhiệm chăm sóc, nuôi dưỡng vợ tôi cho tới khi bà ý mất thì có được không?

Luật sư tư vấn

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật vinabiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Ảnh minh họa

Điều 626 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền của người lập di chúc như sau:

“Người lập di chúc có quyền sau đây:

1. Chỉ định người thừa kế; truất quyền hưởng di sản của người thừa kế.

2. Phân định phần di sản cho từng người thừa kế.

3. Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng.

4. Giao nghĩa vụ cho người thừa kế.                                                  

5. Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản”.

Theo quy định trên thì người lập di chúc sẽ được quyền giao nghĩa vụ cho những người thừa kế của mình nên trong trường hợp này bạn hoàn toàn có thể giao nghĩa vụ cho các con của bạn chăm sóc, nuôi dưỡng vợ của bạn cho tới khi vợ của bạn mất.

Căn cứ pháp lý:

Điều 626 Bộ luật dân sự 2015.

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

 

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí