Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Thẩm quyền quyết định chuyển hạng và giải ngạch đối với sĩ quan dự bị?


Thẩm quyền quyết định chuyển hạng và giải ngạch đối với sĩ quan dự bị được quy định cụ thể tại Nghị định 26/2002/NĐ-CP.

Câu hỏi:

Chào luật sư! Tôi có một vấn đề muốn hỏi luật sư như sau: Tôi không biết trường hợp nào cơ quan quân sự cấp huyện sẽ đề nghị ra quyết định giải ngạch sĩ quan dự bị và thẩm quyền quyết định giải ngạch thuộc về cơ quan nào? Mong luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp này. 

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật Lao động đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Ảnh minh họa

Thứ nhất, trường hợp cơ quan quân sự cấp huyện làm thủ tục đề nghị cấp có thẩm quyền ra quyết định giải ngạch sĩ quan dự bị.

Theo Điều 30 Nghị định 26/2002/NĐ-CP có quy định như sau:

1. Sĩ quan dự bị hết tuổi dự bị hạng 2 theo quy định tại khoản 1 Điều 13 Luật Sĩ quan năm 1999;

2. Sĩ quan dự bị không đủ tiêu chuẩn sĩ quan, không đủ điều kiện sức khỏe gọi vào phục vụ tại ngũ;

3. Sĩ quan dự bị phải thi hành án phạt tù, ra nước ngoài trái phép, ở lại nước ngoài trái phép.

Thứ hai, thẩm quyền quyết định chuyển hạng và giải ngạch đối với sĩ quan dự bị.

Theo Điều 31 Nghị định 26/2002/NĐ-CP có quy định như sau:

1. Thẩm quyền quyết định chuyển hạng và giải ngạch đối với sĩ quan dự bị như sau:

+) Tỉnh đội trưởng, Thành đội trưởng thành phố trực thuộc Trung ương quyết định chuyển hạng và giải ngạch sĩ quan dự bi cấp úy.

+) Tư lệnh quân khu quyết định chuyển hạng và giải ngạch sĩ quan dự bị cấp Thiếu tá, Trung tá.

+) Thẩm quyền quyết định chuyển hạng, giải ngạch sĩ quan dự bị các cấp bậc còn lại do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quyết định hoặc báo cáo cấp có thẩm quyền quyết định.

2. Việc xem xét, quyết định chuyển hạng, giải ngạch sĩ quan dự bi được tiến hành hàng năm do Bộ Quốc phòng hướng dẫn.

Như vậy, bạn có thể tham khảo các quy định đã nêu trên để xác định được thẩm quyền quyết định chuyển hạng và giải ngạch đối với sĩ quan dự bị.

Căn cứ pháp luật:

Điều 30 và Điều 31 Nghị định 26/2002/NĐ-CP "về sĩ quan dự bị Quân đội nhân dân Việt Nam".

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn luật Lao động  sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí