Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Thủ tục cấp lại thẻ nhân viên tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình


Thủ tục cấp lại thẻ nhân viên tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình được quy định tại Khoản 4 Điều 1 Thông tư 23/2014/TT-BVHTTDL sửa đổi thông tư 02/2010/TT-BVHTTDL

Câu hỏi:

Chào luật sư, tôi là nhân viên tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình và đã được cấp thẻ nhân viên để hành nghề, tuy nhiên do sơ xuất tôi có làm mất thẻ nhân viên tư vấn này. Xin hỏi luật sư, để xin cấp lại thẻ nhân viên tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình tôi cần làm thủ tục gì?

Luật sư tư vấn:          

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn pháp luật đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:

Ảnh minh họa

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 1 Thông tư 23/2014/TT-BVHTTDL sửa đổi thông tư 02/2010/TT-BVHTTDL quy định chi tiết về thủ tục đăng ký hoạt động, giải thể cơ sở hỗ trợ nạn nhân bạo lực gia đình; cơ sở tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình; tiêu chuẩn của nhân viên tư vấn; cấp thẻ nhân viên tư vấn, chứng nhận nghiệp vụ chăm sóc, tư vấn và tập huấn phòng, chống bạo lực gia đình, theo đó trong trường hợp thẻ bị mất, bị rách hoặc hư hỏng, thì nhân viên chăm sóc, tư vấn được cấp lại thẻ nhân viên tư vấn theo mẫu số M1a2; nhân viên chăm sóc theo mẫu số M1b2 ban hành kèm theo của Thông tư số 02/2010/TT-BVHTTDL. Thủ tục cấp lại thẻ nhân viên tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình được thực hiện như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ cấp lại thẻ bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp lại thẻ nhân viên tư vấn theo mẫu số M9a1; Đơn đề nghị cấp lại thẻ nhân viên chăm sóc theo mẫu số M9b1 của phụ lục kèm theo Thông tư trên.

- Thẻ cũ (trong trường hợp bị rách hoặc hư hỏng)

- Bản sao Chứng nhận nghiệp vụ chăm sóc hoặc tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình

-  02 ảnh cỡ 3 x 4cm 

Bước 2: Nộp hồ sơ và trả kết quả

- Hồ sơ được lập thành một bộ, nộp trực tiếp hoặc gửi Bưu điện cho Sở Văn hoá, Thể thao và Du lịch nơi cấp Thẻ.

- Thời hạn cấp lại thẻ là 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Căn cứ pháp lý:

Khoản 4 Điều 1 Thông tư 23/2014/TT-BVHTTDL sửa đổi thông tư 02/2010/TT-BVHTTDL quy định chi tiết về thủ tục đăng ký hoạt động, giải thể cơ sở hỗ trợ nạn nhân bạo lực gia đình; cơ sở tư vấn về phòng, chống bạo lực gia đình; tiêu chuẩn của nhân viên tư vấn; cấp thẻ nhân viên tư vấn, chứng nhận nghiệp vụ chăm sóc, tư vấn và tập huấn phòng, chống bạo lực gia đình

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn pháp luật sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí