Liên hệ
Gọi ngay: 1900 6188
Tìm kiếm thông tin theo:

Vợ có phải thay chồng trả nợ?


Vợ không phải thay chồng trả nợ đối với khoản nợ là nghĩa vụ riêng của người chồng phát sinh do giao dịch một bên xác lập quy định theo Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình

Câu hỏi:

Thưa luật sư, chồng tôi thường xuyên cờ bạc, lô đề. Chồng tôi vay 100 triệu của chị dâu đi đánh bạc đã thua hết nên bỏ nhà đi đã nửa năm nay không rõ tin tức. Nay chị dâu tôi đến đòi tôi trả nợ. Xin hỏi luật sư, liệu tôi có phải trả nợ cho chồng không? Nếu tôi không trả thì có sao không?

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi những thắc mắc của bạn đến chuyên mục tư vấn pháp luật của công ty Luật VinaBiz. Với những thông tin bạn cung cấp bộ phận tư vấn luật hôn nhân gia đình đưa ra ý kiến tư vấn cho bạn như sau:


Vợ có phải thay chồng trả nợ

(ảnh minh họa)


Căn cứ quy định tại Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:

“Điều 45. Nghĩa vụ riêng về tài sản của vợ, chồng

Vợ, chồng có các nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:

1. Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn;

2. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì, tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định tại khoản 4 Điều 44 hoặc quy định tại khoản 4 Điều 37 của Luật này;

3. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;

4. Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng”.

Căn cứ quy định tại Khoản 3 Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình, sử dụng số tiền này để chơi lô, đề là nghĩa vụ riêng của chồng bạn.

Như vậy, đối với khoản nợ của chồng, bạn không có nghĩa vụ phải trả nợ.

Căn cứ pháp lý:

Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình 2014;

Hy vọng rằng sự tư vấn của bộ phận tư vấn luật hôn nhân gia đình sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của mình. Vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 1900.6188 để nhận được ý kiến tư vấn chính xác nhất!

Chú ý: Thông tin trong bài trên chỉ có tính chất tham khảo, khi áp dụng vào thực tế, độc giả nên có ý kiến của Luật sư hoặc tra cứu nguồn văn bản pháp luật chính thức do pháp luật quy định và công nhận.

Tư vấn pháp luật miễn phí

Bản quyền thuộc Công ty Luật VINABIZ
Chịu trách nhiệm nội dung: Ls Dương Quốc Huy
Hotline: 1900 6188
Email: luat.vinabiz@gmail.com
Hà Nội: Trụ sở chính: Tầng 3, số 119 - 121 Trần Đăng Ninh, quận Cầu Giấy, Hà Nội
VPGD 1: Tầng 5, nhà C, tòa nhà Sông Đà, đường Phạm Hùng, Nam Từ Liêm, Hà Nội
TP Hồ Chí Minh: Chi nhánh Công ty luật VinaBiz tại tp Hồ Chí Minh:
Địa chỉ: Tầng 1, số 40 Phạm Ngọc Thạch, P6, Q3, tp Hồ Chí Minh
Đt: (+84) 08. 38225882
Email: hcm.vinabiz@gmail.com
KÊNH KẾT NỐI